PDA

View Full Version : Cách để hưởng thuế suất nhập khẩu ACFTA ?

ptaduy1985
13-01-12, 03:02 PM
Xin chào tất cả các bạn,
Mình mới tập tành bước vào công việc XNK
Cty mình vừa mới mua cuốn biểu thuế XNK 2012
Mình thấy điều kiện để được hưởng thuế suất ACFTA là phải có C/O form E
Cty mình sắp nhập 1 lô hàng từ Trung Quốc về, mình có hỏi đối tác của mình là có C/O form E không thì nó nói là nó ko biết cái vụ đó. Nó chỉ có form C/O của CCPIT như trong hình thui
http://nh5.upanh.com/b5.s24.d1/00144757fd761c15264ce9438cc7bf1f_39932765.thesampl eofco.jpg[/url]
MÌnh thấy trong C/O này có chứng nhận xuất xứ của TQ thì có được hưởng thuế suất ACFTA không ?
Nếu không được thì bây giờ mình phải làm sao ? Phải đi kiếm cái C/O form E rồi gửi qua cho đối tác kêu nó làm theo form của mình gửi hả ?

Mong được sự giải đáp của các bạn
Cám ơn đã đọc bài

datkorchina
13-01-12, 03:16 PM
xin thông báo rằng china thì ko đc hưởng C/O form E từ 2012,mình mới làm 1 lô bị tăng thuế :D

ptaduy1985
13-01-12, 05:21 PM
xin thông báo rằng china thì ko đc hưởng C/O form E từ 2012,mình mới làm 1 lô bị tăng thuế :D

Hix, vậy sao trong cuốn biểu thuế XNK 2012 vẫn hướng dẫn điều kiện để được hưởng ACFTA vậy ?:confused:
Nó hướng dẫn phải thỏa mãn 4 điều kiện trong đó điều kiện thứ 4 là: có giấy chứng nhận hàng hóa ASEAN-TRUNG QUỐC C/O form E theo quy định của Bộ Công Thương:confused:
Vậy bây giờ mình phải làm sao đây ? :(

Cái form trên hình kia có phải là form E không vậy? Nếu không phải thì ai có thể share cho mình cái form E để mình gửi qua bên TQ cho nó điền vào được không ?:confused:

Cám ơn nhiều

mrtaple.bm
13-01-12, 08:53 PM
theo thông tin nội bộ thì hải quan đang họp có thể là sẽ không áp thuế ưu đãi form E nữa. cái này chưa chính thức công bố nha bạn.

ptaduy1985
14-01-12, 09:09 AM
theo thông tin nội bộ thì hải quan đang họp có thể là sẽ không áp thuế ưu đãi form E nữa. cái này chưa chính thức công bố nha bạn.

Hĩ sao mà cái form E này cứ có vấn đề hoài thế này ?

wuhoatu
14-01-12, 04:51 PM
Vớ vẩn, làm gì có chuyện không cho hưởng ưu đãi với C/O form E. Hiệp định đã ký, lộ trình cắt giảm thuế đã thông qua, chẳng ông nào đơn phương không cho hưởng được cả. Chẳng qua cái C/O trên không phải C/O form E mà chỉ là một loại tương tự như form B của VN nên không dùng cho FTA được mà thôi.
Còn một vấn đề nữa với C/O form E nhưng bị các bác hải quan nhà mình từ chối là do có một đợt mấy chú khứa in form mẫu quên cái back-note đằng sau ==> không hợp lệ, ha ha.

ptaduy1985
17-01-12, 08:43 AM
Vớ vẩn, làm gì có chuyện không cho hưởng ưu đãi với C/O form E. Hiệp định đã ký, lộ trình cắt giảm thuế đã thông qua, chẳng ông nào đơn phương không cho hưởng được cả. Chẳng qua cái C/O trên không phải C/O form E mà chỉ là một loại tương tự như form B của VN nên không dùng cho FTA được mà thôi.
Còn một vấn đề nữa với C/O form E nhưng bị các bác hải quan nhà mình từ chối là do có một đợt mấy chú khứa in form mẫu quên cái back-note đằng sau ==> không hợp lệ, ha ha.

vậy là giờ vẫn xài form E bt phải không bạn ?
Và form E ntn là hợp lệ vậy bạn ? Gồm tất cả 3 bản, tất cả đều phải có 2 mặt tiếng Anh phải không bạn ?
Thanks

wuhoatu
17-01-12, 10:45 AM
Để được hưởng ưu đãi thuế cho hàng NK từ TQ cần hội tụ đủ các yếu tố sau:
1. Hàng hóa nằm trong diện được miễn giảm thuế theo ACFTA mà VN cam kết.
2. Có C/O form E đầy đủ và hợp lệ (phù hợp với chứng từ hàng)