PDA

View Full Version : Mua giá FOB, khai hải quan nhập khẩu giá CIF hay CFR ?

quang_tpm
01-09-09, 11:27 AM
chào các anh chị trong diễn đàn,
em có 1 vấn đề không hiểu mong anh chị trong diễn đàn giúp đỡ
vd: công ty em nhập theo giá FOB, nhưng khi khai hải quan nhập khẩu hàng hóa thì công ty em nên qui đổi ra giá CFR hay giá CIF? em nghe nói nếu mình mua bảo hiểm, nhung khi khai hải quan là giá CFR thì nếu có rủi ro thì bảo hiểm không bồi thường? vậy có đúng không?

sinotrans
01-09-09, 01:43 PM
Trị giá tính thuế đối với hàng hóa nhập khẩu là giá CFR ban à.
Còn vấn đề khai trên tờ khai là giá CFR mà khi có sự cố xẩy ra mà bảo hiểm không bồi thường thì mình không chắc lắm vì mình chưa từng gặp trường hợp nào thế cả. Nhưng có vẻ như bên bảo hiểm họ cũng không quan tâm lắm đến tờ khai hải quan đâu (theo mình thì là vậy)

Thân,

longst
01-09-09, 03:25 PM
vd: công ty em nhập theo giá FOB, nhưng khi khai hải quan nhập khẩu hàng hóa thì công ty em nên qui đổi ra giá CFR hay giá CIF? em nghe nói nếu mình mua bảo hiểm, nhung khi khai hải quan là giá CFR thì nếu có rủi ro thì bảo hiểm không bồi thường? vậy có đúng không?
Khi hàng đã mua bảo hiểm mà bạn không khai báo, khi hàng có sự cố (khi mở cont phát hiện) rất khó khăn cho việc xác nhận hiện trường (HQ và bảo hiểm)

anhtr_ie
05-08-10, 10:25 AM

Mua giá FOB thì làm gì có bảo hiểm hả bạn? Chỉ có giá CIF và CIP thôi chứ. Thường thì Mua Giá FOB thì khai FOB

hardlucky
05-08-10, 12:23 PM
Mua gì khai đó là chuẩn không phải chỉnh? :D

admin
05-08-10, 12:54 PM
Chào các bạn,

Theo qui định của Nhà nước, tất các các hàng hóa nhập khẩu đều phải qui về giá CIF để tính thuế nhập khẩu và sau đó là VAT. Nói cách khác là giá tính thuế là giá CIF vì vậy khi mua giá FOB thì các bạn phải thêm I và F vào giá đó để qui thành CIF.

Bạn muốn tìm hiểu thêm về phương phải tính thuế hàng hóa xuất nhập khẩu mời bạn download thông tư 40/2008/TT-BTC tại đây nhé : http://www.vietship.vn/showthread.php?t=2117

Thân

phuongnam72
05-08-10, 03:17 PM

Cái chữ đỏ này không bao giờ xảy ra nhé!

bingo
20-08-10, 02:02 PM
Bác Admin nói chuẩn quá rồi. Tks bác.
Cái này là cái cơ bản mà nhân viên chứng từ, nhân viên hiện trừơng phải nắm rõ để làm thủ tục NK nè.

skyman125
20-08-10, 04:59 PM
Đó là 1 hình thức gian lận thuế.
khách mình vẫn làm vậy, cần mỗi cái bill Cước trả sau = trả trước là ok mà.

good luck

thanhtungvh
24-08-10, 02:27 PM
hi cac bac
Co bac nao biet o dau tai hai phong co khoa boi dung kien thuc xuat nhap khau khong chi giup minh voi .
Minh dang muon tham gia mot khoa hoc de nang cao nang luc xuat nhap khau va giao luu hoc hoi voi cac anh em cung lam xuat nhap khau.
Chan thanh cam on .
Yahoo ID : thanhtung1982004